Diễn Đàn Công Nghệ Thông Tin Việt Nam - Chuyên Chia Sẻ Các Tin Tức CNTT Trong Và Ngoài Nước Mới Nhất, Cảm Ơn Mọi Người Đã Và Đang Chuẩn Bị Tham Gia Vào ToiLait

Thông báo tuyển MOD và SMOD cho diễn đàn, bạn nào quan tâm hãy cùng mình chung tay xây dựng 4Run nha
Click vào để Xem Ngay ...!

:
Cảm ơn :
9240
:
:
Admin
Admin

Admin
ADMINTRATOR
  • ADMINTRATOR
Cảm ơn : 9240
[Hướng Dẫn] Hướng dẩn phân vùng ổ cứng bằng Acronis Disk Director Home 2011 Capture
Củng như các công cụ khác Acronis Disk sở hửu nhiều tính năng hữu ích đặt biệt là nó có thể boot trên cả hai chuẩn mới nhất bi giờ.

54862
13
[You must be registered and logged in to see this link.]
Code:
title Acronis Disk Director Home 2011 Update 2 \n
find --set-root /ADDH.iso
map --mem /ADDH.iso (hd32)
map --hook
chainloader (hd32)

I. Hướng dẩn cách tạo phân vùng ổ cứng khi mới mua một chiết máy tính về

-  Đầu tiên bạn phải làm quen với giao diện

Giao diện rất dể sữ dụng bao gồm thanh menu, kay chứa phân vùng ổ đĩa, thanh thực đơn…..

-  Để tạo phân vùng mới bạn nhấn vào ổ cứng cần tạo chọn >> Create volume >>
[Hướng Dẫn] Hướng dẩn phân vùng ổ cứng bằng Acronis Disk Director Home 2011 Capture
Nó sẽ hiển thị ra một hộp thoại bạn chọn tiếp như hình nhé
[Hướng Dẫn] Hướng dẩn phân vùng ổ cứng bằng Acronis Disk Director Home 2011 Capture2
[Hướng Dẫn] Hướng dẩn phân vùng ổ cứng bằng Acronis Disk Director Home 2011 Capture3
[Hướng Dẫn] Hướng dẩn phân vùng ổ cứng bằng Acronis Disk Director Home 2011 Capture4
wefrtw

1.  Volume size: tức là dung lượng phân vùng bạn cần tạo ở đây mình chọn 100GB bạn cứ nhập trực tiếp từ bàn phím nhé.

2.  File system: là định dạng phân vùng cần tạo ở đây mình tạo phân vùng để cài win nên mình chọn NTFS niếu bạn chỉ chứa dữ liệu thì chỉ cần Fat32 là vừa nhé.

3.  Volume label: là tên phần vùng bạn cần tạo ở đây mình đặt tên là system.

4.  Volume type: phần này rất quan trọng niếu chỉ là phân vùng chứa giữ liệu thì bạn chọn “Logical” còn niếu phân vùng cài win thì bạn chọn “Primary” và phần “Active” nữa nhé ở phần này nó có nhiệm vụ Active phân vùng của bạn tức là niếu sau khi tạo phân vùng mà bạn ghost win vào nó thì nó sẽ tự khởi động vào còn niếu khong thì bạn cần phải active nó bằng phần mềm khác cái này hơi rắt rối nha.

Sau khi chọn xong các phần bạn nhấn Finish để hoàn tất.

Như vậy là bạn đã tạo được phân vùng ổ cứng rồi đó nhưng ở đây mình làm thiêm một phân vùng nữa để chứa giữ liệu cho các bạn thấy cách làm đối với phân vùng Logical nhé.

Sau khi bạn chọn finish thì nó hiện ra như thế này
[Hướng Dẫn] Hướng dẩn phân vùng ổ cứng bằng Acronis Disk Director Home 2011 Capture5 
Để tạo phân vùng kế tiếp bạn nhấn chọn vào phân vùng còn lại nhé thong thường nó có tên là “Unallocaled” nhé rất dể phát hiện bạn chọn tiếp …
[Hướng Dẫn] Hướng dẩn phân vùng ổ cứng bằng Acronis Disk Director Home 2011 Capture6
Cữa sổ mới hện lên

Bạn chọn tiếp theo như hình nhé
[Hướng Dẫn] Hướng dẩn phân vùng ổ cứng bằng Acronis Disk Director Home 2011 Capture7
[Hướng Dẫn] Hướng dẩn phân vùng ổ cứng bằng Acronis Disk Director Home 2011 Capture8
[Hướng Dẫn] Hướng dẩn phân vùng ổ cứng bằng Acronis Disk Director Home 2011 Capture9 
Chú thích:

1.  Volume size: là dung lượng phân vùng cần tạo ở đây mình cần tạo là 400GB.

2.  File system: do mình dùng để chứa giữ liệu nên mình chọn Fat32.

3.  Volume label: têm phân vùng ở đây mình nhập là DATA.

4.  Volume type: do mình chứa giữ liệu nên mình chọn Logical.

Sau khi chọn song thì nhấn vào Finish nhé.

Chọn tiếp như hình thì bạn đã có hai phân vùng trên ổ cứng của bạn rồi

Lưu ý: đối với ổ cứng chuẩn GPT thì củng làm tương tự nhé không khác gì.

[Hướng Dẫn] Hướng dẩn phân vùng ổ cứng bằng Acronis Disk Director Home 2011 Capture10
II.  Hướng dẩn các thay đổi kích thước phân vùng không mất giữ liệu:

Bạn cần phải làm quen với màng hình hiển thị như sau:
[Hướng Dẫn] Hướng dẩn phân vùng ổ cứng bằng Acronis Disk Director Home 2011 Capture11

Để thay đổi kích thước phân vùng bạn cần chọn phân vùng cần chọn, ở phí bên trái hiển thị bạn chọn Resize volume một hộp thoại mới lại xuất hiện:
[Hướng Dẫn] Hướng dẩn phân vùng ổ cứng bằng Acronis Disk Director Home 2011 Capture12
Chú thích:

1.  Volume size: dung lượng phân vùng sau khi thay đổi bạn có thể nhập vào từ bàn phím.

2.  kích thước phân vùng chống từ việc thay đổi dung lượng phân vùng lúc nảy.

lưu ý bạn củng có thể kéo thả phân vùng để thay đổi kích thước từ trái sang phải hoặc từ phải sang trái

chọn ok nhé nhớ lưu thay đổi nhé.

II.  Hướng dẩn gộp ổ đĩa mà không mất giữ liệu:

Cách làm thì củng khá đơn giản thui

Bạn chọn vào phần vùng đầu để gộp, ở chổ này bạn cứ tạm hiểu là bạn cần phải đứng ở bên nào để kéo phân vùng còn lại qua, sau khi gộp thì phân vùng đích là ổ nào củng được

ở đây là demo thui nhé:

mình muốn gộp hai ổ system và DATA nên mình chọn thế này
[Hướng Dẫn] Hướng dẩn phân vùng ổ cứng bằng Acronis Disk Director Home 2011 Capture13
Hộp thoại mới lại hiện ra
[Hướng Dẫn] Hướng dẩn phân vùng ổ cứng bằng Acronis Disk Director Home 2011 Capture14
Mọi giữ liệu của phân vùng DATA sẽ được chuyển vào một file do chương trình tạo ra nằm ở phân vùng đích hay SYSTEM do mình tạo ra do vậy nên mọi giữ liệu sẽ được an toàn.

Hiện tại thì còn khá là nhiều công cụ khác nữa nhưng mình chỉ nói những ý chính thui các bạn down về tham khảo thiêm nhé
[Hướng Dẫn] Hướng dẩn phân vùng ổ cứng bằng Acronis Disk Director Home 2011 Capture15
Cùng một vài công cụ khác nữa nhưng mình sẽ nói rỏ hơn trong video nhé.
lrjgkhg

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

Bình luận về bài viết

Bạn cần để bình luận về bài viết

Nếu chưa có tài khoản bạn vui lòng tài khoản

Quyền hạn của bạn:
Bạn không có quyền trả lời bài viết

© 2020Toilait
FM PunBB - Design by Acbcomputer.com.vn